PDA

View Full Version : Kinh nghiệm thi công cọc khoan nhồi

ctcdxpy
07-12-2012, 04:06 PM
Các bác có kinh nghiệm khoan cọc khoan nhồi vào tầng địa chất cuội sỏi cho em hỏi tí: em đang thiết kế thi công cọc khoan nhồi đi qua tầng cuội sỏi để đặt mũi cọc vào lớp đá gốc bên dưới; em thiết kế hạ ống vách đi qua tầng cuội sỏi này nhưng thực tế thi công khó hạ vách vì vướng các viên đá cục bộ, mà nếu không hạ vách qua tầng địa chất này thi khi khoan vào tầng này ( khoan đập) thành hố khoan sẽ bị sập. Mong các tiền bối cho ý kiến về vấn đề này ? Thanks

lamcauham
07-12-2012, 04:43 PM
Tôi đã từng thiết kế cọc sâu khoảng 50-60m ngàm vào tầng cuội sỏi khoảng 3-5m (địa chất KV Hà Nội). Khi khoan qua tầng cuội sỏi này có thể dùng máy khoan ED (khoan đất) thông thường và cũng không cần phải sử dụng ống vách. Thông tin để bạn tham khảo và quyết định.

doiphieudatcdb
07-12-2012, 09:13 PM
Thiết kế thì như thế, nhưng thực tế thi công thì các nhà thầu ( Việt Nam) lại thường không rung được đến chiều sâu thiết kế ( có thể do khảo sát chưa chính xác, hoặc gặp đá mồ côi,...), biện pháp xử lý ở đây là họ dùng đất Sét thả vào lỗ khoan, khi búa đập sẽ làm cho đất Sét hòa vào nước ben làm cho nước ben đặc quánh, giúp ổn định thành vách tại những vị trí không có vách, chú ý là luôn phải đảm bảo độ đặc của nước ben, và không bơm nước trắng vào lỗ khoan. Biện pháp này thường dùng cho khu vực thuộc vùng Tây Băc.

ctcdxpy
07-13-2012, 07:26 AM
Thiết kế thì như thế, nhưng thực tế thi công thì các nhà thầu ( Việt Nam) lại thường không rung được đến chiều sâu thiết kế ( có thể do khảo sát chưa chính xác, hoặc gặp đá mồ côi,...), biện pháp xử lý ở đây là họ dùng đất Sét thả vào lỗ khoan, khi búa đập sẽ làm cho đất Sét hòa vào nước ben làm cho nước ben đặc quánh, giúp ổn định thành vách tại những vị trí không có vách, chú ý là luôn phải đảm bảo độ đặc của nước ben, và không bơm nước trắng vào lỗ khoan. Biện pháp này thường dùng cho khu vực thuộc vùng Tây Băc.
Nếu nước ben đặc quá thì hiệu quả của búa đập sẻ không cao => kéo dài thời gian thi công thì sao bác . Công trình e đang thiết kế yêu cầu tiến độ rất gắt gao

ctcdxpy
07-13-2012, 07:32 AM
Tôi đã từng thiết kế cọc sâu khoảng 50-60m ngàm vào tầng cuội sỏi khoảng 3-5m (địa chất KV Hà Nội). Khi khoan qua tầng cuội sỏi này có thể dùng máy khoan ED (khoan đất) thông thường và cũng không cần phải sử dụng ống vách. Thông tin để bạn tham khảo và quyết định.
Cám ơn bác đã quan tâm. Bác có phương án thi công nào khác không vậy vì cuội sỏi lẫn những hoàn to không vào được gau khoan ( đường kính cọc D=1m). hơn nữa tầng này lại lẫn các tầng đá kẹp phải dùng búa đập để khoan bác ạ

robinson
07-13-2012, 08:55 AM
Các bác có kinh nghiệm khoan cọc khoan nhồi vào tầng địa chất cuội sỏi cho em hỏi tí: em đang thiết kế thi công cọc khoan nhồi đi qua tầng cuội sỏi để đặt mũi cọc vào lớp đá gốc bên dưới; em thiết kế hạ ống vách đi qua tầng cuội sỏi này nhưng thực tế thi công khó hạ vách vì vướng các viên đá cục bộ, mà nếu không hạ vách qua tầng địa chất này thi khi khoan vào tầng này ( khoan đập) thành hố khoan sẽ bị sập. Mong các tiền bối cho ý kiến về vấn đề này ? Thanks

Cọc bạn thiết kế bao nhiêu met vậy nhỉ, bạn có thể up mặt cắt địa chất lên cho mọi người tham khảo không??

ctcdxpy
07-13-2012, 10:00 AM
Cọc bạn thiết kế bao nhiêu met vậy nhỉ, bạn có thể up mặt cắt địa chất lên cho mọi người tham khảo không??
Only the registered members can see the link
Đây là phương án thiết kế của mình? Lúc đầu nhà thầu hứa tiến độ là 3 ngày 1 cọc (sau khi đã xem hồ sơ thiết kế); nhưng khi thi công theo mình nghi nguyên nhân là do năng lực thi công kém nên cả tháng trời không khoan nổi một cọc (của trụ T4) rồi mới quay ra họp bàn kêu ca là do vướng lớp cuội sỏi 6a không khoan được, không hạ vách được. Mong bạn cho cao kiến. Thanks . nếu bạn đã từng thiết kế hay thi công công trình tương tự thì cho mình biết tên công trình và công nghệ thi công cụ thể được không vậy?

doiphieudatcdb
07-13-2012, 02:57 PM
Nếu nước ben đặc quá thì hiệu quả của búa đập sẻ không cao => kéo dài thời gian thi công thì sao bác . Công trình e đang thiết kế yêu cầu tiến độ rất gắt gao
Nước ben đặc cũng là một yếu tố giúp khoan nhanh hơn, vì khi nước ben đặc thì những hạt đá, cuội sỏi vỡ ra sẽ hòa vào nước ben và lơ lửng trong nước ben làm cho búa dã vào được đến đá, tuy nhiên đến khi nào nước ben đặc quá thì phải dùng thùng múc phần nước ben đặc lẫn mùn bên dưới lỗ khoan ra. Tiến độ khoảng 15 ngày khoan được 25m, lỗ khoan đường kính 1m. Còn độ đặc của nước ben như nào là hợp lý thì thường dựa vào kinh nhiệm, nhìn nước sẽ biết loãng hay đặc, hay quá đặc.