PDA

View Full Version : Tính toán kết quả nén mẫu Bê tông 30Mpa

huynhtrungdung
05-02-2012, 02:14 PM
Xin chào các ban. Mong các bạn giúp mình tính toán kết quả nén mẫu bê tông xi măng có số liệu như sau:
- Mẫu Bê tông hình trụ có khích thước 15*30 cm
- Mác thiết kế 30Mpa
- Lực nén Lần 1: 430 KN, Lực nén Lần 2: 425 KN, Lực nén Lần 3: 370 KN.
- Tuổi mẫu 7 ngày.
- Mong các bạn tính toán giúp cho mình sớm vì mình và thí nghiệm tính toán có kết quả khác nhau. Kết luận mẫu có đạt mác thiết kế hay không, các bạn quy đổi ra Rnén 28 ngày luôn cho mình với nhé. Các bạn có thể gửi phai tính toán bằng Excel qua địa chỉ sau: saosang1980@gmail.com hoặc upload files lên cho mình với nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

sylamth
05-02-2012, 10:49 PM
Nếu thời điểm nén tổ mẫu là 3 hay 7 ngày thì mác bê tông được xác định gián tiếp qua biểu đồ phát triển cường độ bê tông chuẩn tương ứng. Các kết quả nén mẫu ở tuổi 3 hay 7 ngày là các kết quả kiểm tra nhanh, chưa chính thức. Kết quả nén mẫu ở tuổi 28 ngày mới được coi là mác của bê tông thực tế. Kết cấu bê tông tại chỗ được coi là đạt yêu cầu về mác thiết kế (quy định trong thiết kế) khi giá trị trung bình của từng tổ mẫu (mác thực tế) không được nhỏ hơn mác thiết kế, nhưng đồng thời phải không có mẫu nào trong các tổ mẫu có kết quả thí nghiệm dưới 85 % mác thiết kế.
Bạn nên trao đổi với thí nghiệm để lấy và tra biểu đồ phát triển cường độ bê tông chuẩn. Mọi việc đều có thể giải quyết bằng sự hài hòa giữa các vấn đề.
Kết quả tính toán:
Only the registered members can see the link

quangdn
05-03-2012, 06:15 AM
Xin chào các ban. Mong các bạn giúp mình tính toán kết quả nén mẫu bê tông xi măng có số liệu như sau:
- Mẫu Bê tông hình trụ có khích thước 15*30 cm
- Mác thiết kế 30Mpa
- Lực nén Lần 1: 430 KN, Lực nén Lần 2: 425 KN, Lực nén Lần 3: 370 KN.
- Tuổi mẫu 7 ngày.
- Mong các bạn tính toán giúp cho mình sớm vì mình và thí nghiệm tính toán có kết quả khác nhau. Kết luận mẫu có đạt mác thiết kế hay không, các bạn quy đổi ra Rnén 28 ngày luôn cho mình với nhé. Các bạn có thể gửi phai tính toán bằng Excel qua địa chỉ sau: saosang1980@gmail.com hoặc upload files lên cho mình với nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Theo kinh nghiệm bản thân, với các loại bê tông có dùng phụ gia tăng cường độ sớm và hóa dẻo (tôi đoán loại có mác thiết kế 30 Mpa này có dùng phụ gia) thì việc áp dụng công thức logarit tính toán quy đổi cường độ từ 7 ngày thành 28 ngày sẽ không đúng, vì sự phát triển cường độ sau 7 ngày rất chậm và không đáng kể. Muốn biết chính xác được cần xây dựng biểu đồ phát triển cường độ thực tế của loại bê tông được thiết kế.
Về mác thiết kế cũng cần xem lại trong tiêu chuẩn kỹ thuật của dự án, 30 Mpa là mác ứng với mẫu hình trụ hay lập phương. Thông thường các dự án vốn nước ngoài sử dụng mác chỉ định cho mẫu hình trụ và do vậy bạn không được nhân hệ số quy đổi thành mẫu lập phương.

huynhtrungdung
05-04-2012, 12:04 PM
Xin cảm ơn các bạn nhiều.
Bạn quangdn ạ. Dự án mình có sử dụng phụ gia BIFI 02, trong hồ Sơ thiết kế chỉ đưa ra Bê tông Mác 30Mpa dùng cho bê tông mố, trụ cầu chứ không chỉ rõ là dùng mầu lập phương hay mầu hình trụ đâu bạn. Bên thí nghiệm có thiết kế cấp phối là mầu hình trụ và đưa đi nến thử được số liệu như trên. Mình thì chưa tham gia dự án vốn nuớc ngoài nào cả nhưng theo mình được biết khi thí nghiệm mẫu thử có hình dáng và kích thước khác với mẫu chuẩn thì kết quả tình toán phải nhân với hệ số quy đổi để đưa về mầu chuẩn mà bạn. Mong bạn bổ sung ý kiến.

PMU
05-04-2012, 09:11 PM
Hiện nay tiêu chuẩn thiết kế cầu của chúng ta là 22TCN 272-05.Bộ tiêu chuẩn này được biên soạn, dựa trên Tiêu chuẩn thiết kế cầu theo hệ số tải trọng và hệ số sức kháng của AASHTO. Khi áp dụng vào thiết kế cầu sẽ dùng đơn vị cường độ của bê tông là f'c (Mpa) ứng với cường độ của mẫu hình trụ (15x30)cm ở 28 ngày. Vì vậy các hồ sơ thiết kế cầu hiện nay thường quy định cường độ của bê tông Mố, Trụ, Dầm là Mpa (không dùng khái niệm mác M350 như trước đây) và đó là cường độ ứng với mấu hình trụ, không cần phải nhân với hệ số quy đổi để đưa về mẫu chuẩn. Thường thì điều này sẽ được nói rõ trong thuyết minh của Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công. Chúc bạn thành công

quangdn
05-05-2012, 07:19 PM
Xin cảm ơn các bạn nhiều.
Bạn quangdn ạ. Dự án mình có sử dụng phụ gia BIFI 02, trong hồ Sơ thiết kế chỉ đưa ra Bê tông Mác 30Mpa dùng cho bê tông mố, trụ cầu chứ không chỉ rõ là dùng mầu lập phương hay mầu hình trụ đâu bạn. Bên thí nghiệm có thiết kế cấp phối là mầu hình trụ và đưa đi nến thử được số liệu như trên. Mình thì chưa tham gia dự án vốn nuớc ngoài nào cả nhưng theo mình được biết khi thí nghiệm mẫu thử có hình dáng và kích thước khác với mẫu chuẩn thì kết quả tình toán phải nhân với hệ số quy đổi để đưa về mầu chuẩn mà bạn. Mong bạn bổ sung ý kiến.

Chào bạn Dũng và các bạn,

Như đã nêu trên, sự phát triển của cường độ bê tông có phụ gia khác xa với bê tông cổ điển không có phụ gia nên hiện nay không cho phép dùng công thức logarit để ngoại suy cường độ bê tông tuổi 28 ngày từ kết quả nén mẫu 7 ngày. Muốn ngoại suy cường độ bêtông thì phải làm thực nghiệm trên chính loại bêtông đó (với cùng nguyên liệu chế tạo như nhau) để có được đường biểu diễn mối quan hệ (R,t) và dùng đường quan hệ thực nghiệm này để tra (người ta gọi những đường quan hệ này là biểu đồ chuẩn). Việc này nếu làm phải thực hiện ngay trong bước thiết kế cấp phối bê tông và phải đúc rất nhiều tổ mẫu, đem dưỡng hộ với điều kiện gần giống điều kiện làm việc thực của kết cấu cần đổ, đem ép ở các tuổi khác nhau và vẽ lên được biểu đồ thực tế, ví dụ như hình dưới đây

Tuy nhiên kinh nghiệm thực tế cho thấy ít khi các phòng thí nghiệm mất công làm chuyện này, mà thường sẽ thiết kế cấp phối bê tông với liều lượng phụ gia và các thành phần khác sao cho cường độ thực tế có độ dự trữ lớn hơn nhiều so với yêu cầu, thông thường R7 đã phải vượt cường độ thiết kế yêu cầu, đáp ứng yêu cầu nghiệm thu và thi công bước tiếp theo. Một số cấp phối cho kết cấu đặt biệt như dầm cầu chẳng hạn cần được thiết kế sao cho R3 đã đạt trên 80% cường độ yêu cầu để phục vụ công tác luân chuyển ván khuôn hoặc căng kéo....

Về hệ số quy đổi như bạn PMU đã giải thích, trong thuyết minh bản vẽ thi công thường ghi rõ mác yêu cầu là trên mẫu hình trụ hay lập phương. Nếu không có ghi trong thuyết minh BVTC thì bạn tìm thêm trong TCKT của Dự án hoặc các văn bản liên quan khác. Nếu không chỉ cụ thể trong bất kỳ văn bản hợp đồng nào cần làm rõ với Chủ đầu tư. Ở đây nếu phòng thí nghiệm đã dùng mẫu hình trụ trong thiết kế và ép mẫu kiểm tra thì khả năng cường độ yêu cầu của bê tông theo mẫu hình trụ là nhiều hơn, và khi đó bạn không được nhân hệ số điều chỉnh.

Chúc thành công.

hoainam9902
01-31-2013, 11:24 AM
Hiện nay tiêu chuẩn thiết kế cầu của chúng ta là 22TCN 272-05.Bộ tiêu chuẩn này được biên soạn, dựa trên Tiêu chuẩn thiết kế cầu theo hệ số tải trọng và hệ số sức kháng của AASHTO. Khi áp dụng vào thiết kế cầu sẽ dùng đơn vị cường độ của bê tông là f'c (Mpa) ứng với cường độ của mẫu hình trụ (15x30)cm ở 28 ngày. Vì vậy các hồ sơ thiết kế cầu hiện nay thường quy định cường độ của bê tông Mố, Trụ, Dầm là Mpa (không dùng khái niệm mác M350 như trước đây) và đó là cường độ ứng với mấu hình trụ, không cần phải nhân với hệ số quy đổi để đưa về mẫu chuẩn. Thường thì điều này sẽ được nói rõ trong thuyết minh của Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công. Chúc bạn thành công
---------------
Anh và mọi người có ai biết trong quy trình 22TCN272-05 quy định mẫu và phương pháp thí nghiệm cường độ chịu nén của bê tông ở điều nào, chương nào không. Dự án mình đang làm, cầu thiết kế theo tiêu chuẩn 22TCN 272-05 quy định bê tông có fc' =30MPa nhưng thí nghiệm xác định cường độ chịu nén của bê tông lấy theo mẫu lập phương theo tiêu chuẩn TCXDVN: 356-2005. Mình nghĩ như thế là chưa đúng, vì kết cấu thiết kế theo 272-05 thì thí nghiệm vật liệu cũng phải theo 272-05.

lamcauham
01-31-2013, 11:47 AM
Thí nghiệm vật liệu trong AASHTO và 22 TCN 272-05 tiến thành theo tiêu chuẩn ASTM.

hoainam9902
01-31-2013, 11:55 AM
Thí nghiệm vật liệu trong AASHTO và 22 TCN 272-05 tiến thành theo tiêu chuẩn ASTM.
----------
Vâng, em cũng nghĩ thế nhưng chưa tìm được điều nào quy định thí nghiệm chịu nén của bê tông trong quy trình 272-05 anh ạ. chỉ có quy định thí nghiệm chịu kéo bê tông ở điều 5.4.2.7 theo ASTM C900 hoặc ASTM C496.

lamcauham
01-31-2013, 01:39 PM
Thí nghiệm nén mẫu bê tông có thể tiến hành theo tiêu chuẩn AASHTO T22 dưới đây:
Cũng tương đương với tiêu chuẩn ASTM C 39
Bạn xem trong chỉ dẫn kỹ thuật phần bê tông, xem thí nghiệm nén phải tuân theo tiêu chuẩn nào thì làm theo.
Chúc thành công.

hoangphutue
12-12-2013, 08:39 PM
cảm ơn bạn!