PDA

View Full Version : Hướng dẫn tính khối lượng đào đắp ... trong Nova

hoangbaoduy
06-01-2012, 10:36 AM
Mình xin nêu lại cách tính khối lượng trong Nova thành 1 chủ đề mới để các bạn cần nó có thể tìm được 1 cách rẽ ràng hơn. vì nội dung này trước đây mình cũng đã nêu trên diễn đàn rồi nhưng là trả lời vuớng mắc chung thôi. các bạn vào và cùng phát triển chủ đề nhá.
Only the registered members can see the link

seubu
06-04-2012, 10:20 AM
Thật ra cái tính khối lượng trong nova không chính xác được...công thức do mỗi người lập ra,mà trắc ngang lại đa dạng...tuy em mới vào thiết kế...nhưng qua mấy lần làm và hỏi mọi người trên diễn đàn,đúc kết lại 1 điều...vừa lập công thức chạy vừa tính thủ công,công thức trong nova ra kết quả,roi kiểm tra bằng lệnh tính diện tích cad,nếu sai số nhỏ không đáng kể thì dùng,còn trắc ngang nào sai số quá lớn thì em dùng thủ công,tuy mất công nhưng có vẻ an toàn hơn.....Xin mọi người cho ý kiến thêm...Vì khi thiết kế đường quan trọng nhất là ra khối lượng chính xác không dên thi công thì dễ bị ăn chửi lắm...

hoangbaoduy
06-04-2012, 02:17 PM
Bạn Sebu thân mến! Nói chung là với các đường đơn giản thì chạy Nova là rất OK và nhanh, rễ hiểu, rễ chạy ... thế là tốt lắm rồi. dẫu sao đó cũng vẫn là phần mềm phổ biến và dùng rộng rãi nhất ở VN rồi. Muốn phát triển và dùng ở trình độ cao hơn, lạp trình cho MCN để tính khối lượng ... bạn có thể nghiên cứu Roadpland or Anddesign2008 tuy nhiên việc sử dụng là không hề đơn giản đâu nhé (hai phần mềm này có thể tính được khối lượng cho bất kỳ dạng MCN nào, miển là có quy luật thiết lậpMCN đó).

oldman8x
06-13-2012, 03:05 PM
Nova tính khối lượng không phải là không chính xác như bạn Sebu nói đâu, vì tính đúng hay không là do bạn lập công thức. Nova có thể tính đúng được KL trong phạm vi các đối tượng của chương trình, với các đối tượng thêm vào như tường chắn, bó vỉa, cống rãnh. . . thì nó chịu, khi đó bạn phải can thiệp thêm bằng thủ công. Còn nhìn chung nova có thể đáp ứng được yêu cầu của 1 tuyến đường đơn giản, đối với các tuyến phức tạp hơn (ví dụ đường nhiều tim) thì bạn cần nc thêm các PM khác. Theo mình, nova sắp phải nhường sân chơi cho các PM khác rồi, vai trò lịch sử của nó sắp hoàn thành.

hoangbaoduy
06-13-2012, 04:20 PM
Bạn Oldman8x nói quá đúng rồi còn gì Nova Có vai trò quá quan trọng trong ngành đường giao thông nước nhà >> tầm vai trò lịch sử rồi :D. Đến thưòi điểm này nếu có phần mềm nào hơn hẳn nó thì cũng chẳng có ai nói Nova chưa hoàn thành vai trò lịch sử của nó. Các bạn thử nghĩ và thử đếm xem có bao nhiêu con đường lớn nhỏ, bao nhiêu doanh nghiệp đã dùng nó để xây dựng và làm nên tên tuổi công trình .... >> Ko phải bàn nhiều về xứ mệnh của nó nữa nhé!
Tôi xin tham gia thêm chút là: Hiện tại ở VN có các phần mềm chủ yếu khác ngoài để thiết kế đường và tính khối lượng của tuyến như Landesktop, Civil2008 (2 cái đầu này chỉ làm để lập DA đầu tư hoặc làm bình đồ, trắc dọc là tốt thôi, làm bản vẽ thi công thì không nên trừ khi có tiện ích thích hợp khác hoặc bạn cải tiến được phần mềm này), TKD, VNroad, Andesign2008, Roadplan, 3 phần mềm sau cùng này sử dụng cũng rất hay. Tuy nhiên cái quan trong là sự thông dụng và thân thiện với người dùng Việt Nam thì không thể phủ nhận NOVA của công ty Hài Hòa vẫn chiếm vị trí số 1-ở các công ty thiết kế cũng như trong trường học, Ở các công ty tư vấn thiết kế lơn như TEDI họ cũng chỉ dùng NOVA. Có thể trong tương lai tới Andesign2008 sẽ phát triển mạnh mẽ nhưng sẽ không nhanh đâu vì NV đã ngấm sâu lắm vào dân cầu đường VN rồi. Andesign2008 là do thầy Hồ Việt Hải viết (cũng chính là người viết trương trình Nova) phần mềm này buộc phải can thiệp vào lập trình lên MCN để tính KL >> Không có người hướng dẫn hoặc không được xem ai đó làm trước thì rất khó học và tích lũy được kinh nghiệm xử lý. nhưng 1 khi đã thông thạo rồi thì dùng nó vô cùng hay, Tôi nghĩ trong tương lai (gần hoặc xa nhé :D) có thể nó sẽ là phận mềm ưu việt nhất ở VN trong ngành thiết kế đường vấn đề là ở chỗ nó cần thời gian, cần sự phổ cập, hoàn thiện và quảng bá của doanh nghiệp (cộng với Free cho Pà kon nghiền ngẫm được nhiều hơn nữa chứ).

oldman8x
06-14-2012, 01:48 PM
mình nói về vai trò lịch sử của nova là vì nó gắn liền với win XP, HĐH này sẽ không còn phổ biến trong tương lai nữa vì bây giờ các máy tính đời mới chỉ hỗ trợ Win7 thôi , trong khi đó HH đã không phát triển PM này từ lâu rồi. Vì vậy nó sẽ bị thay thế, hiện tại mình cũng đang chuyển dần từ Nova sang ADS rồi, chạy được trên W7 + Cad2k7, 32 bit và 64bit. Andesign và VN road thì mình chưa dùng bao giờ vì họ không có bản dùng thử.

hoangbaoduy
06-14-2012, 03:15 PM
Đồng ý với bạn Oldman8x là như vậy. phần mềm ADS thì mình cũng chưa dùngthử. Anddesign thì cũng mới đang trong thực hành sửa đổi nữa trang diễn đàn của nó cũng hoạt động khá sôi nổi bạn có thể vào đây tham khảo (TS. HVH còn trả lời và hướng dẫn trên diễn đàng nữa đó :D). Only the registered members can see the link

quang
07-07-2012, 10:48 AM
Các bác cho em hỏi tí ạ !
em có cái nền đường đắp, em vét HC 50cm, toàn bộ từ chân mái taluy trái đến chân mái taluy phải. nhưng đáy khuôn của em trùng với đường vét HC. Như vậy co em hỏi " Đất đào trong pham vi khuông đường thì tính vào đào khuôn hay tính vào vét hữu cơ ?"

PMU
07-07-2012, 11:18 AM
Nếu đường đáy khuôn trùng với đường véc hữu cơ thì tất nhiên là tính khối lượng vào vét hữu cơ rồi, về nguyên tắc phải vét hữu cơ trước (nếu có) sau đó mới tiến hành đào khuôn mà.

hoangbaoduy
07-07-2012, 11:27 AM
Xuân Quang à, anh vua tra lời cho chú là anh Lam cầu đường bộ cùng phòng với anh ngày trước đó :D

quang
07-07-2012, 02:48 PM
Vâng. Em hiểu ra vấn đề rồi. Em cảm ơn các bác!
Các bác ơi, thế còn trường hợp đáy khuôn thấp hơn đường vét hữu cơ thì phần bên trên vẫn tính vào vét hữu cơ còn phần bên dưới tính vào đào khuôn hả bác ?
Em hiểu như thế này thì cái nào đúng bác nhé>
1, Về nguyên tắc hạng mục vét hữu cơ phải thi công trước, do đó để phải vét xong hữu cơ thì mới nghiệm thu VHC được. > Phần bên dưới tính vào đào khuôn.
2, Đào khuôn nó đã đào bay cả phần hữu cở bên trên nó.Vậy khi thiết kế chỉ tính vét hữu cơ 2 bên sườn, còn phần hữu cơ trong khuôn tính vào đào khuôn.(Nếu địa chất không giống nhau thì đào Kl đào khuôn chia theo % cấp đất).
Phải hiểu như nào cho đúng hả các bác? Mong được chỉ giáo !

hoangbaoduy
07-09-2012, 03:02 PM
Cái ý thứ nhất của e là đúng và hợp lý (nó giống như ta phân biệt đào mặt đường cũ và đào khuôn mới ấy, cũng giống thế mà >> tính toán đào mặt đường cũ xong mới đào khuôn mới). Hơn nữa phương án này dễ được chủ đầu tư + thẩm tra chấp thuận hơn vì giá thành tính toán rẻ hơn phương án 2 (CĐT không những quan tâm đến Chất lượng, tiến độ mà còn đặc biệt quan tâm đếnviệc tính toán hợp lý giá thành tính toán công trình - hiểu theo CĐT đúng nghĩa nhá, nghành của ae ta giờ thì nhìu bác CĐT theo cộng hòa xã hội chủ nghĩa 10% lắm :D:D:D).

hoangbaoduy
07-09-2012, 03:14 PM
Mình xin bổ sung thêm bài báo của thầy Trần Tuấn Hiệp về nội dung các phần mềm thiết kế đường. Hiện giờ có nhiều công ty phát triển trên các nền phần mềm khác nhau >> khó có thể so sánh đánh giá chung chung được (vì người đang dùng cái này khó hấp thụ cái kia + ....), chúng ta chỉ có thể đánh giá sơ bộ về các phần mềm rất phổ biến hiện nay.

landau
07-21-2012, 10:14 PM
Với Nova của Hài Hoà quả thật nó không những là một điểm nhấn trong lịch sử ngành thiết kế đường mà còn đang làm nhiều điều nữa hiện nay. Vì đa phần các tư vấn nhỏ và vừa vẫn còn sử dụng Nova với các tuyến đường cấp thấp và mặt cắt đơn giản. Một điều nữa là mình không hiểu tại sao Hài Hoà lại không phát triển Nova tiếp khi mà thời kì đỉnh cao của nó đang thịnh hành. Để giờ có quá nhiều phần mềm mà mỗi cái đều không thể xoá nhoà hình ảnh Nova trong gốc rễ việc lập trình.?

maimottinhyeu
09-26-2012, 10:14 PM
Thật ra cái tính khối lượng trong nova không chính xác được...công thức do mỗi người lập ra,mà trắc ngang lại đa dạng...tuy em mới vào thiết kế...nhưng qua mấy lần làm và hỏi mọi người trên diễn đàn,đúc kết lại 1 điều...vừa lập công thức chạy vừa tính thủ công,công thức trong nova ra kết quả,roi kiểm tra bằng lệnh tính diện tích cad,nếu sai số nhỏ không đáng kể thì dùng,còn trắc ngang nào sai số quá lớn thì em dùng thủ công,tuy mất công nhưng có vẻ an toàn hơn.....Xin mọi người cho ý kiến thêm...Vì khi thiết kế đường quan trọng nhất là ra khối lượng chính xác không dên thi công thì dễ bị ăn chửi lắm...
Khối lượng ma CT nova xuất ra là chính xác. cái quan trọng là phải hiểu bản chất từng diện tích ma no va định nghĩa. neu ma hiểu sai la ra kl sai liền (vì lập công thức sai). Mình cung sư dụng nhiều Nova nên chia se thế này. sẽ không có công thức tổng quát nào hết mà theo yêu cầu công việc các khối lượng nào mình cần thì lập công thức lấy ra thôi. VD như một tuyến đường mới: KL đào=đào nền+ đào taluyphai+đàotluytrái+đàokhuôn mới +đào gia cố.
KL đắp: đắp nền +đào khuôn mới - khuôn mới+đào gia cố - gia cố.
Trên đó là đường làm mới. còn đường cải tạo. đường mở rộng..... thi lai công thức khác. Cái hay của No va là tính tùy biến trong khối lượng nó hơi khó với những người mới, nhưng rất cần thiết khi đi vào công việc cụ thể.

Tuy nhiên để yên tâm thì mình có kinh nghiệm như sau:
Sau khi diền diện tích thì bo lại các diện tích cần xuất ra bằng lênh PL của autocad. xem diện tích au tocad tính có bằng KL điền không. KT các mặt cắt điển hình (đào, đắp, nửa đào nửa đắp....) thấy nó giống là OK. xuất kl ra bảng......

ducthang84nb
09-27-2012, 06:39 AM
Với Nova của Hài Hoà quả thật nó không những là một điểm nhấn trong lịch sử ngành thiết kế đường mà còn đang làm nhiều điều nữa hiện nay. Vì đa phần các tư vấn nhỏ và vừa vẫn còn sử dụng Nova với các tuyến đường cấp thấp và mặt cắt đơn giản. Một điều nữa là mình không hiểu tại sao Hài Hoà lại không phát triển Nova tiếp khi mà thời kì đỉnh cao của nó đang thịnh hành. Để giờ có quá nhiều phần mềm mà mỗi cái đều không thể xoá nhoà hình ảnh Nova trong gốc rễ việc lập trình.?

Tác giả NOVA và Anddesign đều là của GS Hồ việt hải. Trước đây GS Hồ V Hải làm việc ở Ct hài Hòa và khi đấy GS này viết phần mềm NOVA còn bây giờ hình như Thầy không làm bên hài hòa nữa mà thầy viết phần mềm Anddesign trên cơ sở của NOVA của thầy trước đây. như vậy có thể nói Anddesign cũng là bản nâng cấp hay mở rộng của NOVA.
Anddesign cũng đả có bản dùng thử ( Bản học tập) Công dụng thì hầu như tương đương bản có phí chỉ có điều có vài hạn chế như làm tròn số có 1 dấu phẩy ...
các bạn có thể tham khảo tại đây Only the registered members can see the link Tuy nhiên mình chưa dùng nó vì hôm trước mở ra thấy lệnh nó khác với NOVA mất công ngồi mò lại nên không thử.

namnam266
11-24-2012, 09:36 AM
thanks all.!!!

md_2011
12-15-2012, 10:56 AM
Nova tính khối lượng không phải là không chính xác như bạn Sebu nói đâu, vì tính đúng hay không là do bạn lập công thức. Nova có thể tính đúng được KL trong phạm vi các đối tượng của chương trình, với các đối tượng thêm vào như tường chắn, bó vỉa, cống rãnh. . . thì nó chịu, khi đó bạn phải can thiệp thêm bằng thủ công. Còn nhìn chung nova có thể đáp ứng được yêu cầu của 1 tuyến đường đơn giản, đối với các tuyến phức tạp hơn (ví dụ đường nhiều tim) thì bạn cần nc thêm các PM khác. Theo mình, nova sắp phải nhường sân chơi cho các PM khác rồi, vai trò lịch sử của nó sắp hoàn thành.

bổ sung thêm 1 vài ý kiến của bạn.
về ADS Road thì hiện tại ngoài những mã hiệu diện tích phổ biến thì phần mềm có thêm mã hiệu diện tích tự định nghĩa,tức là khi sử dụng bạn hoàn toàn có thể định nghĩa các đường mã hiệu mà chương trình chưa định nghĩa trước đó,vì vậy việc tính diện tích là hoàn toàn linh hoạt,hơn nữa khi các bạn tính xong trương trình sẽ tự động hỗ trợ việc bo các khối diện tích lại giúp việc kiểm tra trực tiếp bằng cad cực kì dễ dàng.

con_nha_que
01-28-2013, 11:26 PM
Bổ sung: Hướng dẫn tính khối lượng đào đắp bằng Autocad và Ẽxcel (Only the registered members can see the link)

tigon_b87
10-15-2013, 05:17 PM
hay. Thank các bác nhiều

c0ns0k0
10-20-2013, 07:15 PM
răng mà xem không được vậy ?

vaonghe
11-29-2013, 05:41 PM
Có bác pro nào qua đây giúp em với ạ

:(

mrvan
02-10-2014, 11:23 PM
nếu biết cài win ảo thì có thể chạy nova trên mọi hệ điều hành, ubuntu , mac os đến win 8.1 nhé bạn

quanggt
03-26-2014, 03:26 PM
quang có phải học k48 giao thông ko vậy :D

minhhieuthanh
11-07-2014, 04:38 PM
Mình có hướng dẫn tính diện tích trong nova 05 này. Cũng không biết là đúng hay không.Nhưng khi lập diện tích theo hướng dẫn xong, mình dùng lisp (hoặc lệnh) kiểm tra lại thì đúng. Gửi lên các bạn tham khảo